DN bị phạt thế nào nếu không trả lương ngày phép chưa nghỉ?

DN bị phạt thế nào nếu không trả lương ngày phép chưa nghỉ?
Đăng bởi Đàm Lương - 22/06/2020
ketoan.vn
166 Lượt đọc

Nghỉ phép là một trong những chế độ nghỉ của người lao động. Đặc biệt, để đảm bảo quyền lợi cho người lao động, pháp luật hiện hành còn quy định người lao động được trả lương khi chưa nghỉ hết ngày phép.

DN bị phạt thế nào nếu không trả lương ngày phép chưa nghỉ?

Một năm người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày phép?

Theo quy định tại Điều 111 Bộ luật Lao động 2012, người lao động được nghỉ phép năm với số ngày tùy theo thời gian làm việc và điều kiện làm việc như sau:

  • Thời gian nghỉ tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc nếu làm việc dưới 12 tháng;
  • 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
  • 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt; lao động chưa thành niên; người khuyết tật;
  • 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt.

Ngoài ra, Điều 112 Bộ luật này có nêu, cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày phép của người lao động được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Điều đặc biệt, khoản 1 Điều 114 nêu rõ:

Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

Trong đó, khoản 3 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP giải thích tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ phép năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ phép năm:

  • Đối với người đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm.
  • Đối với người chưa nghỉ phép năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ phép năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ.
  • Đối với người có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

Đây là quyền lợi của người lao động. Chính vì vậy, doanh nghiệp có trách nhiệm thực hiện theo đúng quy định.

Không trả lương ngày phép chưa nghỉ, doanh nghiệp bị phạt

Căn cứ khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, người sử dụng lao động có hành vi trả lương không đúng quy định cho những ngày người lao động chưa nghỉ phép năm thì bị phạt tiền:

  • Từ 05 – 10 triệu đồng với vi phạm từ 01 – 10 người lao động;
  • Từ 10 – 20 triệu đồng với vi phạm từ 11 – 50 người lao động;
  • Từ 20 – 30 triệu đồng với vi phạm từ 51 – 100 người lao động;
  • Từ 30 – 40 triệu đồng với vi phạm từ 101 – 300 người lao động;
  • Từ 40 – 50 triệu đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Xem thêm:

Chi tiết về thời hạn nộp báo cáo tài chính năm và mức xử phạt khi nộp chậm

Vi phạm trong cấp Chứng chỉ kế toán trưởng bị xử phạt thế nào?

Nợ phải trả là gì? Điều kiện ghi nhận nợ phải trả thế nào?

Chi phí là gì? Điều kiện ghi nhận chi phí trong đơn vị kế toán?

Thu nhập là gì? Điều kiện ghi nhận thu nhập trong đơn vị kế toán?

 

 

 

 

Chia sẻ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *